• Chia sẻ bài viết Bộ Tài chính nói gì về việc Công an giữ lại 70% tiền xử phạt vi phạm giao thông? lên Linkhay
  • Giúp ictnews sửa lỗi

Bộ Tài chính nói gì về việc Công an giữ lại 70% tiền xử phạt vi phạm giao thông?

ictnews
Theo Bộ Tài chính, tiền thu từ xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông phải nộp toàn bộ vào ngân sách nhà nước và được quản lý, sử dụng theo đúng quy định của pháp luật về ngân sách nhà nước.

Bộ Tài chính cho biết toàn bộ tiền thu từ xử phạt vi phạm giao thông phải nộp về ngân sách Nhà nước. Ảnh minh họa: Internet

Phản hồi về thông tin trên một số phương tiện thông tin đại chúng phản ánh việc lực lượng công an được giữ lại 70% tiền phạt vi phạm hành chính (theo Thông tư số 89/2007/TT-BTC ngày 25/7/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc thu, nộp tiền phạt, quản lý, sử dụng tiền thu từ xử phạt vi phạm hành chính trong các lĩnh vực giao thông), Bộ Tài chính cho biết hiện đã có quy định mới.

Cụ thể, Cổng thông tin Bộ Tài chính đăng tải ý kiến của Bộ cho biết: Năm 2007, để khắc phục tình trạng tai nạn giao thông có chiều hướng tăng cao, kịp thời hỗ trợ các lực lượng tham gia đảm bảo trật tự an toàn giao thông nhất là mua sắm trang bị, phương tiện phục vụ công việc, ngày 25/7/2007, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 89/2007/TT-BTC quy định tiền phạt vi phạm hành chính được phân bổ cho các lực lượng, trong đó có lực lượng Công an giao thông, Thanh tra giao thông vận tải (bao gồm cả Trạm cân kiểm tra xe, Cảng vụ đường thủy nội địa) với các tỷ lệ phân bổ cụ thể.

Tuy nhiên, đến ngày 06/12/2013, Thông tư 89/2007/TT-BTC nêu trên đã hết hiệu lực và được thay thế bởi Thông tư số 153/2013/TT-BTC ngày 31/10/2013 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục thu, nộp tiền phạt, biên lai thu tiền phạt và kinh phí từ ngân sách nhà nước bảo đảm hoạt động của các lực lượng xử phạt vi phạm hành chính. Tại khoản 5 Điều 4 Thông tư số 153/2013/TT-BTC nêu rõ: “Tiền thu phạt vi phạm hành chính được nộp đầy đủ, kịp thời vào ngân sách nhà nước...”.

Như vậy, theo Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012, Luật Ngân sách nhà nước năm 2015 và Thông tư số 153/2013/TT-BTC thì tiền thu từ xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông phải nộp toàn bộ vào ngân sách nhà nước và được quản lý, sử dụng theo đúng quy định của pháp luật về ngân sách nhà nước.

Theo thông tin từ đại diện Cục Cảnh Sát giao thông, trong 6 ngày, lực lượng Cảnh sát giao thông (CSGT) trên toàn quốc đã kiểm tra 25.345 trường hợp lái xe vi phạm an toàn giao thông, phạt hơn 23 tỷ đồng, tước 3.590 giấy phép lái xe. Trong đó, xử lý vi phạm nồng độ độ cồn là 2.673 trường hợp.

D.V

Tương tác trực tiếp với ICTnews trên Facebook

6,8 nghìn doanh nghiệp buôn bán, sửa chữa ô tô, xe máy giải thể
ICTnews - Trong số 16,8 nghìn doanh nghiệp bị giải thể năm 2019, có tới 6,8 nghìn doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực bán buôn, bán lẻ, sửa...
CSGT phạt 2.673 trường hợp vi phạm nồng độ cồn sau 6 ngày ra quân
ICTnews - Theo đại diện Cục CSGT, sau 6 ngày ra quân, lực lượng Cảnh sát giao thông trên toàn quốc đã xử lý 2.673 trường hợp vi phạm nồng độ...

Video đang được xem nhiều

  • Chia sẻ bài viết Bộ Tài chính nói gì về việc Công an giữ lại 70% tiền xử phạt vi phạm giao thông? lên Linkhay
  • Giúp ictnews sửa lỗi

Bài viết chưa có bình luận nào.

lên đầu trang